He thong Doi thoai Doanh nghiep - Chinh quyen Thanh Pho
    Giới thiệu hệ thống Trang chu Tra cứu câu hỏi & trả lời Đăng ký tham gia hệ thống Trang gửi góp ý Trang FAQ
 Nếu bạn đã là thành viên thì hãy nhập vào Tên truy cập và mật khẩu để vào hệ thống.
Tên truy cập
Mật khẩu
 Nếu quên mật khẩu, bạn có thể chọn chức năng Gợi nhớ mật khẩu để nhờ hệ thống tìm lại mật khẩu cho bạn.
Mọi ý kiến đóng góp xin gửi về Quản Trị hệ thống. Xin chân thành cảm ơn.
Thư mời tham dự buổi Đối thoại giữa doanh nghiệp với Lãnh đạo Sở ...
Thư mời tham dự Hội nghị “Đối thoại Doanh nghiệp - Chính quyền ...
Thư mời tham dự Hội nghị “Đối thoại Doanh nghiệp - Chính quyền ...
V/v thay đổi thời gian tổ chức Hội nghị “Đối thoại Doanh nghiệp ...
Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, Sở Xây dựng, ITPC kính mời Q...
THƯ MỜI THAM DỰ HỘI NGHỊ “ĐỐI THOẠI DOANH NGHIỆP - CHÍNH QUYỀN TH...
Thư mời tham dự buổi Đối thoại giữa doanh nghiệp với Lãnh đạo Bảo...
Thông báo về việc thay đổi Địa điểm tổ chức buổi “Đối thoại giữa ...
Thông báo về việc thay đổi Địa điểm tổ chức buổi “Đối thoại giữa ...
Thư mời tham dự đối thoại lần thứ 149 giữa Doanh nghiệp và Lãnh đ...
 Văn bản năm
  Kiếm theo từ khóa
  Untitled Document

Để liệt kê tất cả các câu Hỏi & Trả lời hãy kích nút "Tìm". Muốn tìm kiếm câu Hỏi & Trả lời theo điều kiện chỉ định, hãy nhập vào chuỗi cần tìm hoặc xác định điều kiện tìm kiếm rồi kích nút "Tìm"

  Xác định điều kiện tìm kiếm
 
  Chuỗi cần tìm    
  Nơi trả lời   
  Chủ đề   
  Ngày hỏi từ    đến    (dd/mm/yyyy)  

Tổng số: 12724 1 2 3 4 5 
quản lý sổ BHXH 17/04/2017
    Hỏi: Kính gởi : BHXH TPHCM, Cty chúng tôi có 1 trường hợp : đã xin cấp sổ BHXH cho 1 lao động theo địa chỉ và số CMND cũ của họ từ năm 2011. Nay do lấy chồng chuyển hộ khẩu về nhà chồng, tại đó lao động này đã nhập hộ khẩu và được cấp CMND mới. Vậy công ty chúng tôi có cần làm báo cáo cho bên BHXH để bi...
    Trả lời: Căn cứ 3835/BHXH-CST ngày 27 tháng 09 năm 2013 của BHXH Việt Nam về việc sai sót các tiêu thức giữa sổ BHXH và giấy CMND có quy định người tham gia BHXH, BHTN chỉ được cấp lại sổ BHXH trong trường hợp sổ BHXH bị mất, hỏng hoặc thay đổi; cải chính họ tên, ngày tháng năm sinh đã ghi trên sổ BHXH. Ngoà...
    Người hỏi:nguyen thi hong hoa - công ty TNHH Minh Long
các khoản bổ sung trong lương có tinh vào tiền lương đóng Bảo hiểm xã hội không 15/04/2017
    Hỏi: Kính gởi Bảo hiểm Xã hội Thành Phố Hồ Chí Minh Xin bảo hiểm cho chúng tôi hỏi các khoản bổ sung trong lương có được tính vào tiền lương để đóng Bảo hiểm Xã hội ngoài lương chính và các phụ cấp lương không? Các khoản bổ sung của chúng tôi gồm bổ sung về phần chênh lệch giữa lương thỏa thuận của 2 b...
    Trả lời: Căn cứ Điều 4 Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH ngày 16/11/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác thỏa thuận ghi trong hợp đồng lao động quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 4 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP bao gồm: 1. Mức lương, ghi mức lương ...
    Người hỏi:(Người hỏi yêu cầu không nêu tên)
Mức hưởng chế độ ốm đau 15/04/2017
    Hỏi: Kính gửi Bảo hiểm Xã hội Thành phố Hồ Chí Minh; Xin Bảo hiểm cho chúng tôi hỏi công thức tính mức hưởng chế độ ốm đau, công ty tôi làm việc từ thứ 2 đến thứ 7, Chủ nhật nghỉ, trung bình là 26 ngày công, như vậy theo công thức tính mức Bảo hiểm xã hội là lấy tiền lương tháng đóng bảo hiểm liền kề t...
    Trả lời: Căn cứ theo quy định tại khoản 4 Điều 28 Luật BHXH số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014 thì “Mức hưởng trợ cấp ốm đau một ngày được tính bằng mức trợ cấp ốm đau theo tháng chia cho 24 ngày”. Vậy đơn vị bạn làm việc nghỉ hàng tuần vào ngày Chủ nhật, trung bình là 26 công tháng nếu người lao động bị ốm p...
    Người hỏi:(Người hỏi yêu cầu không nêu tên)
hổ trợ chi phí 13/04/2017
    Hỏi: Cty TNHH SX Đại Hưng Địa chỉ : C10/29B Quốc lộ 1 ,TT tân túc , H Bình chánh, TP.hcm MST : 0302079207 Câu 1 : Công ty chúng tôi có thoả thuận hổ trợ chi phí đi du lịch hàng năm cho khách hàng khu vực miền bắc vậy phần chi phí này doanh nghiệp có được tính vào chi phí hợp lệ hay không . nếu không ...
    Trả lời: Căn cứ Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) quy định các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế; Trường hợp Công ty theo trình bày, có chi hỗ trợ đi du lịch hàng năm cho khách hàng khu vực mi...
    Người hỏi:Từ Tuyết Nhung - CÔNG TY TNHH SẢN XUẤT THỨC ĂN CHĂN NUÔI ĐẠI HƯNG
Mua bán mặt hàng Nấm các loại 12/04/2017
    Hỏi: Kính gửi Sở KHĐT, Công ty chúng tôi có đăng ký hoạt động bán buôn dầu nhờn, nay Công ty chúng tôi phát sinh thêm hoạt động mua - bán Nấm. Chúng tôi muốn hỏi khi phát sinh thêm hoạt động mua bán nấm có phải đăng ký bổ sung thêm ngành nghề hay không, nếu có Sở vui lòng cung cấp mã ngành mua bán ...
    Trả lời: Sở Kế hoạch và Đầu tư phúc đáp câu hỏi của quý ông/bà như sau: Để hoạt động mua bán nấm, doanh nghiệp có thể đăng ký bổ sung ngành “4632: Bán buôn thực phẩm, chi tiết: bán buôn nấm” và “4711: Bán lẻ lương thực, thực phẩm, đồ uống, thuốc lá, thuốc lào chiếm tỷ trọng lớn trong các cửa hàng kinh doan...
    Người hỏi:Đỗ Đăng Tiên - Cty CP Giám Định HH XNK Châu Á
Quy định chuyển tiền cho con du học nước ngoài 12/04/2017
    Hỏi: Kính gửi : Ngân hàng Nhà nước Việt Nam chi nhánh TP HCM Tôi có quốc tịch Việt Nam có chồng và con mang quốc tịch Đài Loan, nhưng vợ chồng tôi đều sinh sống và đầu tư tại VN gần 20 năm, các con tôi cũng học tại VN từ bé cho đến hết lớp 12 nay con tôi chuẩn bị đi Đài Loan học đại học, trong khi tôi ...
    Trả lời: Phúc đáp câu hỏi của bà Lý Tú Mai (Công ty TNHH SX-TM-DV Vịnh Tường) về quy định chuyển tiền cho con du học nước ngoài, Ngân hàng Nhà nước chi nhánh TP.HCM có ý kiến như sau: Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 7 của Nghị định số 70/2014/NĐ-CP ngày 17/7/2014 của Chính phủ Quy định chi ...
    Người hỏi:(Người hỏi yêu cầu không nêu tên)
Điều chỉnh thông tin cá nhân của người tham gia BHXH 12/04/2017
    Hỏi: Kính gửi BHXH TP.HCM, Công ty tôi có nhân viên đã tham gia và được cấp sổ BHXH từ năm 2003 đến nay. Thời điểm đó nhân viên này có số CMND và hộ khẩu thường trú là tại Tỉnh Tiền Giang nên thông tin cá nhân thể hiện trên Sổ BHXH là theo thông tin này. Năm 2012 nhân...
    Trả lời: Theo quy định tại Điều 29 Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 09/09/2015 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam về việc ban hành Quy định về quản lý thu BHXH, BHYT, BHTN; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT; người tham gia BHXH, BHTN được cấp lại sổ BHXH trong trường hợp sổ BHXH bị mất, hỏng, t...
    Người hỏi:(Người hỏi yêu cầu không nêu tên)
Ghi nhận giờ làm thêm 11/04/2017
    Hỏi: Kính gửi Quý cơ quan, Do nhu cầu công việc, Công ty chúng tôi đã cho nhân viên làm vào ngày lễ Giỗ tổ Hùng Vương vừa qua. Sau đó, công ty có cho nhân viên nghỉ bù và thanh toán tiền lương theo quy định của pháp luật về lao động. Tuy nhiên, chúng tôi có thắc mắc là số giờ làm việc vào ngày lễ G...
    Trả lời: Theo quy định tại Điều 97 Bộ luật Lao động năm 2012 chỉ quy định tính trả tiền lương làm thêm giờ, không quy định việc tính đổi tiền lương làm thêm giờ thành số ngày nghỉ bù tương ứng. Do đó, khi Công ty tổ chức làm thêm giờ thì phải đảm bảo quy định của pháp luật về tổ chức làm thêm giờ và tiền lươ...
    Người hỏi:(Người hỏi yêu cầu không nêu tên)
Thủ tục cấp giấy chứng nhận 05/04/2017
    Hỏi: Kính chào quý Sở, Công ty chúng tôi là công ty TNHH 2 thành viên trở lên có vốn đầu tư nước ngoài đã được cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư lần đầu ngày 08/01/2016 (trên cơ sở cấp đổi từ Giấy chứng nhận đầu tư, thay đổi lần 9 ngày 16/08/2014). ngày 31/03/2017, công ty chúng tôi có ký hợp đồng mu...
    Trả lời: Đối với trường hợp này, Sở Tài nguyên và Môi trường có ý kiến như sau: - Việc tổ chức, cá nhân nước ngoài được mua nhà ở tại Việt Nam được quy định tại Luật Nhà ở năm 2014 (có hiệu lực từ ngày 1/7/2015) và Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 (có hiệu lực từ ngày 10/12/2015). Theo quy định tạ...
    Người hỏi:(Người hỏi yêu cầu không nêu tên)
hướng dẫn thủ tục đăng ký khai tử trễ hạn 04/04/2017
    Hỏi: Bà tôi là Việt kiều Úc tên Phạm Thị Mầng (sinh năm 1929) đã hồi hương về VN sinh sống và chết tại TP HCM vào ngày 12/02/2013, do người nhà không đi khai tử nên hiện nay khi làm các thủ tục liên quan đến thừa kế thì không có giấy khai tử để nộp. Do khi chết các giấy tờ tùy thân của bà tôi đã bị tiêu ...
    Trả lời: Sở Tư pháp trả lời về mặt nguyên tắc pháp luật như sau: Theo quy định của Luật hộ tịch, để thực hiện việc đăng ký khai tử cho bà Nguyễn Thị Mầng những người có trách nhiệm đi đăng ký khai tử (vợ, chồng hoặc con, cha, mẹ hoặc người thân thích khác của người chết) đến Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Ủ...
    Người hỏi:Pham Xuan Donh - công ty tnhh van tai thuong mai dich vu duc viet
 
Untitled Document
 
Bản quyền © 2002 Trung Tâm Thông Tin - Sở Khoa Học Công Nghệ TPHCM
Cơ quan quản lý hệ thống cao nhất là UBND Thành Phố Hồ Chí Minh
Trang web này được thiết kế và xây dựng bởi Chi nhánh giải pháp phần mềm - Công Ty FPT