He thong Doi thoai Doanh nghiep - Chinh quyen Thanh Pho
    Giới thiệu hệ thống Trang chu Tra cứu câu hỏi & trả lời Đăng ký tham gia hệ thống Trang gửi góp ý Trang FAQ
 Nếu bạn đã là thành viên thì hãy nhập vào Tên truy cập và mật khẩu để vào hệ thống.
Tên truy cập
Mật khẩu
 Nếu quên mật khẩu, bạn có thể chọn chức năng Gợi nhớ mật khẩu để nhờ hệ thống tìm lại mật khẩu cho bạn.
Mọi ý kiến đóng góp xin gửi về Quản Trị hệ thống. Xin chân thành cảm ơn.
Mời tham dự đối thoại lần 132 giữa doanh nghiệp với lãnh đạo Sở ...
Thư mời buổi đối thoại lần thứ 131 giữa doanh nghiệp với lãnh đạo...
Mời tham dự Đối thoại lần thứ 129 giữa doanh nghiệp TP.HCM với Lã...
Cục Thuế TP.HCM thông báo tổ chức Hội nghị đối thoại với Doanh ng...
Thư mời tham dự buổi đối thoại lần thứ 128 giữa Doanh nghiệp với ...
Thư mời tham dự buổi đối thoại lần thứ 127 giữa Doanh nghiệp ngàn...
Thư mời tham dự buổi đối thoại lần thứ 127 giữa Doanh nghiệp ngàn...
Thư mời Đối thoại lần thứ 125 giữa lãnh đạo Cục Hải quan và DN KC...
Thư mời tham dự buổi đối thoại lần thứ 124 giữa Doanh nghiệp và L...
Mời tham dự Đối thoại lần 123 giữa Doanh nghiệp với Lãnh đạo Cục ...
 Văn bản năm
  Kiếm theo từ khóa
  He thong Doi thoai Doanh nghiep - Chinh quyen Thanh Pho
Giới thiệu về Website

Hệ thống Đối thoại Doanh nghiệp - Chính quyền Thành phố là gì?
Hệ thống Đối thoại Doanh nghiệp - Chính quyền Thành phố được Ủy ban Nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh chỉ đạo...
Giới thiệu về Hệ thống

Thủ tục tham gia Hệ thống
Mọi Doanh nghiệp và Hiệp hội đóng trên địa bàn Thành Phố Hồ Chí Minh đều có thể đăng ký...
Đăng ký

Quy trình xử lý thông tin
Mọi giao dịch, hỏi đáp của Hệ thống đều được xử lý trực tuyến nên thời gian trả lời các câu hỏi là nhanh nhất trong các phương tiện giải đáp thắc mắc hiện nay...
Quy trình xử lý

Danh sách các Cơ quan Nhà nước tham gia trả lời
Ban Điều hành Hệ thống Ban Quản lý các Khu chế xuất và Công nghiệp (HEPZA
Bảo hiểm Xã hội TP.Hồ Chí Minh Bộ Công thương - Cục Công tác phía Nam
Bộ Kế hoạch Đầu tư – Trung tâm Đầu tư nước ngoài Công An Thành phố
Cục Hải quan TP.Hồ Chí Minh Cục Thống kê Tp. Hồ Chí Minh
Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh Ngân hàng Nhà nước Việt Nam – Chi nhánh TP.HCM
Sở Cảnh sát Phòng cháy & Chữa cháy TP.Hồ Chí Minh Sở Công nghiệp TP.Hồ Chí Minh
Sở Công Thương TP.Hồ Chí Minh Sở Giao dịch CK TP.Hồ Chí Minh
Sở Giao thông Vận tải TP. Hồ Chí Minh Sở Kế hoạch và Đầu tư
Sở Khoa học và Công nghệ Sở Lao Động - Thương Binh và Xã Hội TP.Hồ Chí Minh
Sở Quy hoạch - Kiến trúc TP.HCM Sở Tài Chính TP.Hồ Chí Minh
Sở Tài Nguyên và Môi trường Sở Thông tin và Truyền Thông TP.Hồ Chí Minh
Sở Thương Mại TP.Hồ Chí Minh Sở Tư Pháp
Sở Văn hoá - Thể thao và Du lịch Sở Xây dựng
Sở Y Tế Trung tâm Thông tin Khoa học và Công nghệ TP.HCM
Ủy Ban Nhân Dân Quận 1 Ủy Ban Nhân Dân Quận 3
Ủy Ban Nhân Dân Quận 4 Ủy Ban Nhân Dân Quận 5
Ủy Ban Nhân Dân Quận 6 Ủy Ban Nhân Dân Quận 7
Ủy Ban Nhân Dân Quận 8 Ủy Ban Nhân Dân Quận 10
Ủy Ban Nhân Dân Quận 11 Ủy ban nhân dân Quận Bình Thạnh
Ủy ban Nhân Dân Quận Gò Vấp Ủy Ban Nhân Dân Quận Phú Nhuận
Ủy Ban Nhân Dân Quận Tân Bình Ủy Ban Nhân Dân Quận Tân Phú
Viện Nghiên cứu phát triển TP.Hồ Chí Minh
Các câu hỏi đáp mới nhất
Dưới đây là các câu hỏi đáp mới nhất vừa mới được cập nhật vào Hệ thống. Muốn xem chi tiết về một câu hỏi đáp, hãy kích vào tiêu đề hỏi đáp. Muốn xem danh sách các câu hỏi đáp của hệ thống, hãy chọn chức năng Hỏi & Trả lời trên thực đơn thanh ngang ở đầu trang.
 
Trợ cấp thôi việc cho người nước ngoài  (12/01/2015)
 
Câu hỏi: Theo khoản 2, Điều 48 Bộ luật Lao động 2012 Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao độ...
Trả lời: 1. Căn cứ Điều 48 Bộ Luật lao động 2012 quy định: “ 1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có t...
 
Mất tờ khai hải quan  (12/01/2015)
 
Câu hỏi: Kính gửi: Cục hải quan Tp.HCM Trong quá trình lưu trữ hồ sơ, Công ty tôi làm mất tờ khai hải quan từ năm 2007 đến năm 2010. Tôi muốn xin cơ quan hải quan cấp lại bản sao của các tờ khai đã mất thì...
Trả lời: Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh trả lời như sau: Quý Công ty làm công văn gửi đơn vị Hải quan nơi Quý công ty đã mở tờ khai để xin sao lục. Cục Hải quan TPHCM trả lời để quý Doanh nghiệp được biết....
 
Tien luong cho nguoi lao dong voi hop dong duoi 3 thang  (09/01/2015)
 
Câu hỏi: Xin cho hỏi nếu công ty chúng tôi có ký HĐLĐ 1 tháng với người lao động thì có phải "chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương một khoản tiền cho NLD tương ứng tương đương với BHXH,BHYT và BHTN bắt buộc"...
Trả lời: 1. Căn cứ Điểm a, Khoản 1, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội quy định “ Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định th...
 
Nghỉ hưu  (09/01/2015)
 
Câu hỏi: Kính gửi: Lãnh đạo Sở lao động và Thương Binh và xã hội Năm nay tôi 48 tuổi, đến tháng 8/2015 tôi sẽ đóng đủ 30 BHXH, do sức khoẻ giờ quá yếu Xin hỏi nếu đến 50 tuổi (tức năm 2017) tôi đi giám định...
Trả lời: 1. Căn cứ Điều 51 Luật Bảo hiểm xã hội quy định về Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động “ Người lao động quy định tạt các điểm a,b,c,d và e khoản 1 Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội...
 
Doanh nghiệp Khoa học công nghệ thuê đất ở Cụm công nghiệp Nhị Xuân  (08/01/2015)
 
Câu hỏi: Xin hỏi : Doanh nghiệp khoa học công nghệ thuê đất ở Cụm công nghiệp Nhị xuân do Lực lượng Thanh niên xung phong quản lý có được miễn tiền thuê đất theo Nghị định 96/2010/NĐ-CP ngày 20/9/2010 không ? ...
Trả lời: Sở Tài nguyên và Môi trường Thành phố trả lời: Các trường hợp miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất được quy định tại Điều 110 Luật Đất đai năm 2013. Theo khoản 3 Điều 18 Nghị định số 46/2014/N...
 
Về phạt vi phạm hợp đồng  (08/01/2015)
 
Câu hỏi: Kính gửi: Quý cơ quan, Cảm ơn Quý cơ quan đã phản hồi, qua đọc phần trích dẫn trong trả lời của Quý cơ quan, chúng tôi vẫn còn thắc mắc là: Nếu trên hợp đồng chúng tôi ghi trong điều khoản Phạt ...
Trả lời: Về việc phạt vi phạm nghĩa vụ hợp đồng, Điều 301 Luật Thương mại năm 2005 đã quy định rõ: “Mức phạt vi phạm đối với vi phạm nghĩa vụ hợp đồng hoặc tổng mức phạt đối với nhiều vi phạm do các bên thoả t...
 
Về phạt vi phạm hợp đồng  (06/01/2015)
 
Câu hỏi: Kính gửi: Quý cơ quan, Chúng tôi có thắc mắc như sau: Tại Điều 301 Luật Thương mại quy định mức phạt không quá 8% phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm. Tại Điều 306 Luật Thương mại quy định mức tí...
Trả lời: Liên quan đến câu hỏi của Quý Công ty, Sở Tư pháp xin nêu một số quy định pháp luật hiện hành có liên quan để Quý Công ty nghiên cứu, thực hiện như sau: 1. Về về trả lãi suất do trả chậm trả và mức ...
 
Trợ cấp mất việc làm và thời gian báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng  (05/01/2015)
 
Câu hỏi: 1. Trợ cấp mất việc làm Căn cứ khoản 2, Điều 49, Bộ Luật Lao động 2012 về Trợ cấp mất việc làm: “Thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế...
Trả lời: 1. Căn cứ Khoản 2, Điều 49, Bộ Luật Lao động 2012 về Trợ cấp mất việc làm “ Thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động làm việc thực tế cho người sử dụng lao động...
 
Nam 2015 ho kinh doanh ca the co su dung hoa don trực tiếp hay khong  (05/01/2015)
 
Câu hỏi: Tôi muốn hỏi trường hợp như sau: Tôi có gp hộ kinh doanh chuyên sản xuất đồ để chân cho xe tay ga. Vào đầu năm 2015 Tôi đến chi cục thuế quận 12 mua hóa đơn trực tiếp để tiếp tục xuất cho khách hàn...
Trả lời: Căn cứ Luật số 71/2014/QH13 do Quốc hội ban hành ngày 26/11/2014 về sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế (có hiệu lực thi hành từ 01/01/2015); Căn cứ công văn số 5603/TCT-CS ngày 16/12/2...
 
BẢO HIỂM THẤT NGHIỆP   (03/01/2015)
 
Câu hỏi: Kính gửi : BHXH Tp.Hồ Chí Minh Hiện nay công ty chúng tôi chỉ có 2 lao động , xin hỏi công ty chúng tôi có phải đóng bảo hiệm thất nghiệp cho người lao động không . Mong sớm nhâ...
Trả lời: Trả lời: Căn cứ Điều 43 của Luật việc làm (Luật số 38/2013/QH13 ngày 16/11/2013), thì từ ngày 01/01/2015 người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động x...
 
 
 
 
Untitled Document
 
Bản quyền © 2002 Trung Tâm Thông Tin - Sở Khoa Học Công Nghệ TPHCM
Cơ quan quản lý hệ thống cao nhất là UBND Thành Phố Hồ Chí Minh
Trang web này được thiết kế và xây dựng bởi Chi nhánh giải pháp phần mềm - Công Ty FPT